+ Trả lời chủ đề
Trang 1/2 1 2 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Thi công công trình bê tông cốt thép lắp ghép

Mr.X
    Guest

Thi công công trình bê tông cốt thép lắp ghép

Sử dụng tiêu chuẩn: TCXDVN 390 : 2007 "Kết cấu bê tông và bê tông cốt thép lắp ghép - Quy phạm thi công và nghiệm thu ". Download tại: http://www.moc.gov.vn/site/moc/legal...l-doc&id=20655
    Nói về vấn đề thi công công trình lắp ghép, sơ bộ ta đi về 2 vấn đề chính là biện pháp thi công chi tiết và tổ chức thi công trên mặt bằng.
    Sơ qua về công trình lắp ghép: Là công trình có sử dụng cấu kiện đã đúc sẵn ở xưởng chuyên dụng, chuyển đến công trình, thi công mối nối liên kết. Có nhiều loại lắp ghép (mà chả biết sao lại vậy ) ví dụ như: Cột, dầm toàn khối, chỉ có sàn (tấm đặc dày 7cm hoặc tấm panel rỗng dày 30cm, có gia cường thép đổ bù bê tông tại hiện trường) lắp ghép. Hoặc có công trình thì cột toàn khối, dầm, sàn thì lắp ghép. Hoặc có công trình thì cột, dầm, sàn, vách thang máy, cầu thang cùng lắp ghép tất. Phương tiện thi công là cần cẩu vì khối lượng và tầm với của một cấu kiện là khá lớn. Có cấu kiện lên tới 13 tấn.
    Về biện pháp chi tiết có các vấn đề chú ý là: Thép chờ từ móng phải được thi công có sai số nhỏ so với lỗ chờ chân cột. Thép cột có thể là D28, D25 và đường kính mỗi lỗ chờ ở chân cột lắp ghép là 5cm. Vì thế hãy xác định thép chờ chân cột lắp ghép hãy thi công như cụm bu lông móng chờ kết cấu thép. Tuy nhiên số lượng thép chờ thường nhiều thanh, từ 12-20 thanh. Nếu chưa tự tin, khi đổ móng bạn hãy để khu vực chân cột này có cốt bê tông thấp hơn cốt mặt móng tối thiểu 15cm để thuận tiện cho việc nắn chỉnh thép sau này. Với việc mối nối bằng vữa không co ngót có cường độ không dưới mác 500, cần chú ý đến việc trộn vữa đúng tỉ lệ và đều, việc rót vữa phải đảm bảo đầy kín không rỗng. Một số chú ý khác là cấu kiện lắp ghép cột có tăng đơ cứng liên kết đầu cột và chống xuống sàn, là 1 loại như cây chống nhưng điều chỉnh được độ dài ngắn do đó có thể điều chỉnh độ thẳng của cột lắp ghép. Về dầm và panel, cần chú ý hệ giáo đỡ tại các điểm gối hợp lý trước khi đổ bù sàn toàn bộ.
    Về tổ chức thi công: Việc đầu tiên khi tiến hành thi công công trình lắp ghép là phải tính toán hết các cấu kiện để xác định tầm với đi đôi với tải trọng cần, từ đó xác định lựa chọn loại cẩu và vị trí đặt phù hợp nếu là cẩu tháp cố định.
    Việc tiếp theo là xác định bãi chứa cấu kiện chờ để lắp ghép và đơn hàng về theo từng đợt. Cái này giống như bài toán lưu kho gạch, cát thời xưa làm đồ án tổ chức thi công các thầy hay bắt làm. Mục đích là cân đối cấu kiện về hợp lý với tiến độ thi công lắp ghép nhằm không bị động. Cụ thể là trong thực tế thi công tôi đã gặp, mặc dù tầng 3 cột đã về hết nhưng tầng có 30 cột lại về thiếu mất 1 cột, thế là toàn bộ dầm, sàn khu vực liên quan cột này không thể thi công, phải chờ đúng cái cột duy nhất này mặc dù dầm, sàn khu vực này cũng đã về la liệt tại công trình.
    Công tác an toàn phải vô cùng chú ý, do làm việc với máy móc và tải trọng lớn liên tục không giống công trình toàn khối. Đội thợ cũng phải chuyên nghiệp, trong các công tác kích, kéo… đặc biệt cấu kiện cột, dầm lớn. Rất dễ xảy ra tai nạn nếu không có kinh nghiệm làm việc với tải trọng xoay, nặng của cẩu.

Cấu kiện cột rỗng, nhằm giảm tải lúc lắp ghép. Đổ bù lõi cùng bê tông sàn.

Lắp dầm nặng hơn 12 T cho nhà dân dụng.

Cột và dầm đã thi công xong.

Sàn panel rỗng có nhịp lớn.

2. Những thành viên đã gửi lời cảm ơn tới Mr.X cho bài viết này:

lastdayvn (27-06-2012)

Người thi công
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần ở 0 bài viết
    Oi cai nay hay na,gio minh moi biet,thanks anh mr.x

Người thi công
    Cảm ơn
    3
    Quá hay. thanks Mr.X. em đang làm 2 đồ án thi công về lắp ghép, em xin phép được copy về share trên diễn đàn lớp.

Người thi công
    Cảm ơn
    3
    ok anh. em đã bảo mọi người có gì cần hỏi thì vào đây rồi.
    Anh cho em hỏi về nguyên tắc bố trí tổng mặt bằng nhà lắp ghép?
    Lần sửa cuối bởi hehe_keke; 16-11-2011 lúc 04:01 PM Lý do: sửa để cho không còn là chuyện của sv:-)

Người thi công
    Cảm ơn
    3
    Cho em thêm 1 câu nữa là nếu tính theo định mức 1776, mã AF.32313 thì số công nhân rất lớn 77 ng, 50 ngày thi công cho 1493m3. Như thế số công nhân và số ngày thi công có lớn quá ko các tiền bối?
    Lần sửa cuối bởi hehe_keke; 16-11-2011 lúc 04:00 PM Lý do: sửa để ko còn là chuyện của sv.:-)

Người thi công Avatar của Mr.Quoc389
    Cảm ơn
    0
    Cái này hay lắm Mr.X ơi! Nhưng hình như link bị die rồi thì phải!
    Nhờ Mr.X xem xét lại giúp anh em nhé!
    tks!

Người thi công
    Cảm ơn
    0
    quá hay, công trình nào vậy pro?

Mr.X
    Guest
    Quote Nguyên văn bởi naulluan3388 Xem bài viết
    quá hay, công trình nào vậy pro?
    Là cái nhà mobifone ở ngay ngã 4 đường to từ Keangnam đi vào giao với Trần Thái Tông, ở Yên Hòa Cầu Giấy HN.

Người thi công
    Cảm ơn
    0
    anh em nao co ban ve cad thi cong hoac thiet ke nha dan dung lap ghep cho minh xin dc khong minh dang rat can

Người thi công Avatar của mr_nguyenvt
    Cảm ơn
    0
    tuyệt đỉnh kungfu!

+ Trả lời chủ đề